Cô giáo ở chung khách sạn với nam sinh lớp 10 có phạm luật?

Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục với người từ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ 1-5 năm.

Lãnh đạo Sở GD&ĐT tỉnh Bình Thuận vừa ra quyết định đình chỉ công tác nữ giáo viên  Trường THPT Nguyễn Huệ (thị xã Lagi) vào khách sạn với học sinh lớp 10. 

Theo nội dung vụ việc, chồng cô giáo Mai có gửi đơn đến cơ quan chức năng tố cáo vợ đi cùng nam sinh lớp 10 đến khách sạn. Sau khi bắt quả tang, người chồng đã liên hệ với gia đình nam sinh để hỏi về sự việc liên quan. Tiếp đó, người này còn yêu cầu lãnh đạo Trường THPT Nguyễn Huệ làm rõ vấn đề.

Vậy trong trường hợp này, cô giáo cùng vào khách sạn với nam sinh chưa đủ 16 tuổi có vi phạm pháp luật hay không?

Cô giáo bị tố vào khách sạn với nam sinh chưa đủ 16 tuổi. Ảnh minh họa.

Luật sư Trần Minh Hùng (Đoàn Luật sư TP.HCM) cho biết cần xem xét rõ sự việc, làm rõ mối quan hệ giữa cô giáo và nam sinh như thế nào?

Trong trường hợp giữa cô giáo và học trò có quan hệ tình cảm và thực chất đã xảy ra sự việc trên, tùy theo mức độ, cô giáo có thể bị khởi tố về hành vi Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục với người từ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, quy định tại Điều 145 Bộ luật Hình sự (BLHS) năm 2015.

Đồng quan điểm, thạc sĩ Trần Thanh Thảo (giảng viên Khoa luật Hình sự, Đại học Luật TP.HCM) cũng nhận định nếu em học trò dưới 16 tuổi và cô giáo có hành vi giao cấu hoặc hành vi tình dục với nam sinh này thì có thể cấu thành tội được quy định tại Điều 145 BLHS.

Theo đó, người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục với người từ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của bộ luật này, thì bị phạt tù từ 1-5 năm.

Phạt tù từ 3-10 năm nếu phạm tội 2 lần trở lên hoặc đối với người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1-5 năm.

Còn ngược lại, trong trường hợp không chứng minh được giữa cô giáo và nam sinh kia có hành vi giao cấu thì không quy vào tội phạm theo Bộ luật Hình sự được.