Sắp tới, sẽ phạt 3 – 5 triệu đồng nếu tự ý hôn người yêu mà không được cho phép

Người yêu tôi đang giận tôi mấy ngày nay, tôi quyết định hôn cô ấy để giải hòa, nhưng cô ấy kháng cự và giận tôi hơn, đòi chia tay rồi nói rất nặng lời… nếu cô ấy đi báo công an thì tôi có bị xử phạt hay không?

Sáng lướt facebook, có bạn nữ đăng Status rằng: “Bạn trai tự ý hôn mình khi chưa được sự đồng ý của mình thì có bị phạt không ta? Ha! Ha! Ha!”

Ảnh minh họa

Thấy thắc mắc này “độc lạ” nên tôi chia sẻ như sau: Tại Điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100 nghìn đồng đến 300 nghìn đồng đối với người có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác.

Ảnh minh họa

Nếu bạn không thích bạn trai làm như vậy, và bạn đã thẳng thắn nói rõ vấn đề này với bạn trai mình nhưng bạn ấy vẫn không thay đổi thì có thể xem bạn trai vi phạm điều luật nêu trên và bạn trai bạn bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100 nghìn đồng đến 300 nghìn đồng.

Lưu ý, hiện nay Chính phủ đang Dự thảo Nghị định thay thế cho Nghị định 167/2013; nếu chính thức được ban hành và có hiệu lực thi hành thì mức phạt đối với hành vi nêu trên không chỉ dừng lại ở con số tối đa 300 nghìn đồng mà lên từ 2 triệu đồng cho đến 3 triệu đồng.

Ảnh minh họa

Tuy nhiên, Bộ Công an đang dự thảo Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạ.o lự.c gia đình, thay thế Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Trong đó, đề xuất mức xử phạt đối với hành vi sàm sỡ người khác như sau:

“Điều 5. Vi phạm quy định về trật tự công cộng

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Có hành vi khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm, lăng mạ xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác, trừ trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 19 Nghị định này;

Ảnh minh họa

4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

c) D. âm ô đối với người dưới 16 tuổi mà không thuộc trường hợp bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

d) Sàm sỡ, quấy rối tình dục;

đ) Khiêu dâm, kích dục nơi công cộng:…”

Như vậy, với đề xuất này, mức xử phạt cao nhất đối với hành vi sàm sỡ người khác lên đến 5 triệu đồng.